PDA

View Full Version : Giấy thanh lý và bị phạt do không sang tên đổi chủ phương tiện

vitbau
30-05-10, 21:56
em đang có ý định mua 1 em CD125T giấy thanh lý nhưng em chưa hiểu lắm về loại giấy này mong được các anh giúp đỡ

thứ nhất: cho em hỏi xe giấy thanh lý thì trên cavet xe của mình có thể hiện đúng số khung số máy của xe hay k? nếu không thì bị phạm luật đúng k? bởi vì em thấy thằng bạn nó có cái xe bảo là giấy thanh lý nhưng trên cavet số khung và số máy không trùng khớp với xe, vậy đó có đúng là giấy xe thanh lý của xe đó k?
thứ hai: theo luật giao thông đường bộ thì sẽ bị phạt tiền nếu không sang tên, đổi chủ phương tiện giao thông? trường hợp này nếu mua xe cũ mà giấy thanh lý thì khó sang tên đổi chủ được vậy thì cứ chịu bị phạt khi bị hugo kiểm tra hành chính ah?

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không có Giấy đăng ký xe theo quy định;
b) Sử dụng Giấy đăng ký xe đã bị tẩy xóa; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp;
-------------------------------------------------
4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Xe đăng ký tạm hoạt động quá phạm vi, thời hạn cho phép;
b) Điều khiển xe tự sản xuất, lắp ráp.

Điều 34. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;

b) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với giấy đăng ký xe;

c) Gian dối để được cấp lại biển số, đăng ký xe;

d) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông.

jojo85
31-05-10, 02:08
Thứ nhất: giấy thanh lý của bạn sẽ có số sườn và số máy ghi theo biển số của xe.
Thứ hai: Vấn đề này đúng ra là sẽ bị phạt... Nhưng vẫn có thể linh động giải quyết

vitbau
31-05-10, 21:32
như vậy là xe có giấy thanh lý không đủ để chứng minh là giấy xe đó của xe đó, như vậy em cứ có giấy thanh lý và cái biển số xe thì gắn vào xe nào cũng được miễn là cùng loại thì chạy vô tư?? thật là vô lý? vậy mấy ông nhà nước mình ra xe có giấy thanh lý làm gì? theo ý đó coi như xe hợp pháp nhưng đúng luật thì bị phạt? nó chẳng khác nào xe ko giấy vậy? chỉ có điều làm cho người sở hữu tự tin lên rằng à xe mình hợp pháp?? ví dụ nếu lỡ có ai đó đi mua một em CD125T giấy thanh lý xong, có trong tay cavet và biển số xe, xong bán xe đó đi dạng không giấy và giữ 2 cái đó lại rồi sang Cam lấy một em về gắn biển số vào và chạy, và coi như hợp pháp, và nếu quy trình đó lặp đi lặp lại nhiều lần thì người đi xe lậu về VN (trốn thuế) coi như là hợp pháp, thật là khó hiểu luật ra giấy xe thanh lý quá, vậy em có nên mua xe giấy thanh lý ko à?!?!?!? mọi dự định của mình chắc tiêu quá, vậy niềm mơ ước Hornet 919 của mình khó thự hiện quá, huhuhuhuuuuuuuuuuuuuu

nhandulich33
31-05-10, 22:31
như vậy là xe có giấy thanh lý không đủ để chứng minh là giấy xe đó của xe đó, như vậy em cứ có giấy thanh lý và cái biển số xe thì gắn vào xe nào cũng được miễn là cùng loại thì chạy vô tư?? thật là vô lý? vậy mấy ông nhà nước mình ra xe có giấy thanh lý làm gì? theo ý đó coi như xe hợp pháp nhưng đúng luật thì bị phạt? nó chẳng khác nào xe ko giấy vậy? chỉ có điều làm cho người sở hữu tự tin lên rằng à xe mình hợp pháp?? ví dụ nếu lỡ có ai đó đi mua một em CD125T giấy thanh lý xong, có trong tay cavet và biển số xe, xong bán xe đó đi dạng không giấy và giữ 2 cái đó lại rồi sang Cam lấy một em về gắn biển số vào và chạy, và coi như hợp pháp, và nếu quy trình đó lặp đi lặp lại nhiều lần thì người đi xe lậu về VN (trốn thuế) coi như là hợp pháp, thật là khó hiểu luật ra giấy xe thanh lý quá, vậy em có nên mua xe giấy thanh lý ko à?!?!?!? mọi dự định của mình chắc tiêu quá, vậy niềm mơ ước Hornet 919 của mình khó thự hiện quá, huhuhuhuuuuuuuuuuuuuu

bạn hiểu như vậy là không đúng rồi.
thứ 1 : giấy thanh lý cũng là đăng ký chính của xe...trong đó có số khung + số máy và biển kiểm soát.
thứ 2 : số khung + số máy đánh trong giấy đăng ký đều trùng với số trong biển kiểm soát
thứ 3 : số khung và số máy trong biển kiểm soát đều được chính tay CSGT Đục thẳng vào chổ số khung và số máy của chiếc xe thanh lý.
Như vậy : Bác đã chưa hiểu rõ về giấy thanh lý rùi...
Vài dòng gửi bác...chúc bác tuyển chọn được một cô vợ thật xinh...mà giấy thanh lý thì chi phí rước dâu sẽ đỡ tốn kém hơn...he...he...
Chúc bác vui...

vitbau
01-06-10, 21:23
mình cảm ơn bác nhandulich33 rất nhiều, những người mới chơi xe như mình thì rất cần những người có hiểu biết và nhiệt tình như anh ấy, như vậy thì xe hợp lệ chỉ có điều không chuyển vùng được thôi đúng ko bác?? cảm ơn bác nhiều lắm vậy là mình an tâm rước vợ yêu về rồi heheheheeee....

khiemct
02-06-10, 23:42
Xe bán thanh lý hình như không phải xe nào cũng đục số khung, số máy hết phải không bác Nhandulich33??
E có con xe..giấy thanh lý...mà khi đăng ký đâu phải đục số sườn, số máy theo biển số xe.
Nhớ hồi đó mua có mấy giấy tờ linh tinh: Biên bản bán đấu giá xe thanh lý, list xe, photo đăng ký kinh doanh của cửa hàng bán, giấy mua bán ...hình như chỉ vậy. Đem đóng trước bạ, đăng ký như xe mới

nhandulich33
03-06-10, 01:12
Xe bán thanh lý hình như không phải xe nào cũng đục số khung, số máy hết phải không bác Nhandulich33??
E có con xe..giấy thanh lý...mà khi đăng ký đâu phải đục số sườn, số máy theo biển số xe.
Nhớ hồi đó mua có mấy giấy tờ linh tinh: Biên bản bán đấu giá xe thanh lý, list xe, photo đăng ký kinh doanh của cửa hàng bán, giấy mua bán ...hình như chỉ vậy. Đem đóng trước bạ, đăng ký như xe mới

Chào bác....theo hiểu biết của mình thì những xe thanh lý đều bị đục lại số khung và số máy trùng với biển số xe và đục ngay lúc mình đem xe vào đăng ký luôn đó...he...he...có gì thiếu sót chưa biết hết mong các tiền bối chỉ dạy thêm...tại hạ chỉ biết được có bi nhiêu đó thôi ah...
Vài dòng gửi bác...Chúc cả nhà vui...he...he...

haian077
05-06-10, 23:04
vậy xin bác nhandulich33 giup dum em.dảng kí xe của em có số khung và biển số giống nhau.Bac giải thích giùm em

huyhoang7979
06-06-10, 00:27
mấy bác cho em hỏi thêm 1 tí hô sỏ tự quản của hồ sơ xe thanh lý gồm nhưng giấy tờ gì.Rất mong các bác chỉ giáo.Thanks

long long
06-06-10, 12:33
thanh lý cũng là 1 hình thức hợp thúc hoá xe 1 cách hợp lệ các bác à.
rất nhìu trường hợp thanh lý.
thanh lý nguyên hình,nguyên trạng
thanh lý nguyên lô
thanh lý từng chiếc
hoá giá của các đơn vị chủ quản
..v..vv.
thanh lý mà sk,sm theo biển số là dạng thanh lý nguyên hình
nhưng sk,sm ko còn.nên sẽ được d0o1ng theo b số
các loại xe nhỏ thường thanh lý đều rút nhập vô tư
(trừ sk sm theo bs)
các loại xe lớn thì tuỳ
nếu hoá giá của tài chánh nguyên lô và hs đầy đủ thì nó như
xe hải quan,rút nhập thoải mái
còn một số loại hoá giá nhạy cảm thì nên nằm yên,đừng động đậy
hs tự quản của tất cả các loại xe thường chỉ là các loại lai thuế thôi
vài lời cùng các bác

nguyen0877
06-06-10, 18:48
hiểu biết thêm về xe thanh lý rồi, cũng hay thật

hungken
05-04-11, 22:50
[QUOTE=nguyen0877;84611]hiểu biết thêm về xe thanh lý rồi, cũng hay thật.

Chủ đề này cũng khá lâu rồi< nhưng mình muốn nhắc lại cho các Bạn rõ hơn,,Những xe thanh lí có số sườn số máy zin ,Thi rút nhập vô tư,Nếu mang BS tỉnh thì chuyển vùng,mất thời gian từ 1 dến 2 tháng ,tốt nhất mua xe đã chuyển vùng cho đỡ mất thời gian
Còn muốn biết xe thanh lí ( Zin ) hay không ,sau khi đã chuyển vùng , Trên giấy Đăng kí, Công An họ ghi rất rõ phần nguồn gốc xe : XE TỊCH THU SUNG VÀO CÔNG QUỶ , đối với xe này sang tên vô tư ( Giấy đăng kí xe Thanh lí nó có phần này) Lưu ý là biển số 5 số.
Còn biển cũ 4 số thì họ ghi bình thường ,chỉ phân biệt được qua số máy số khung zin
Còn xe có số khung số máy và biển số giống nhau,thì đừng đụng vào nó , cứ để vậy mà chạy

Tôi mới chuyển vùng 2 con xe thanh lí về TP nên có chút Kinh nghiện chia sẽ cùng Các Bác

TXQNG
06-04-11, 11:45
Gửi các pác!
Mong các pác giải thích thêm. Trong trường hợp cũng xe thanh lý nhưng:

Số khung và biển số giống nhau, số máy lại là 1 số khác (nhưng không phải số máy zin của CD125T)
=> Như vậy trường hợp này có thể rút nhập được không ạh
Cám ơn ác pác nhiều!

bacbmcs
17-04-11, 08:33
Gửi các pác!

Mong các pác giải thích thêm. Trong trường hợp cũng xe thanh lý nhưng:

Số khung và biển số giống nhau, số máy lại là 1 số khác (nhưng không phải số máy zin của CD125T)
=> Như vậy trường hợp này có thể rút nhập được không ạh
Cám ơn ác pác nhiều!
Cái này thì không rút nhập được , bởi bộ giấy này không phải của CD , mà của xe khác chuyển sang .

Kidchicken
17-04-11, 18:55
Các bác cho em hỏi thêm tí.
Thế còng giấy sàng thì sao ạ? Có an toàn hơn không và bản chất nó là như thế nào?
Em xin cám ơn cả nhà ạ!

TXQNG
19-04-11, 17:25
Cái này thì không rút nhập được , bởi bộ giấy này không phải của CD , mà của xe khác chuyển sang .
Cám ơn pác bacbmcs nhiều.
Tuy nhiên em thấy trên cavet co ghi (trích trong cavet):
- Nhãn hiệu xe: CD125 Dung tích: 125
- Loại xe: Nam
Vậy chắc từ 1 xe CD125 khác sàng qua? Nhưng như vậy thì có gì khác nhau? Ôi thiệt là khó hiểu quá!

Cê đê 90
26-04-11, 14:51
Cám ơn pác bacbmcs nhiều.
Tuy nhiên em thấy trên cavet co ghi (trích trong cavet):
- Nhãn hiệu xe: CD125 Dung tích: 125
- Loại xe: Nam
Vậy chắc từ 1 xe CD125 khác sàng qua? Nhưng như vậy thì có gì khác nhau? Ôi thiệt là khó hiểu quá!
Khác chứ bác, khác như là Hồn trương ba, da hàng thịt ấy. Bác cứ hình dung là ông Hàng thịt tối về ngủ với vợ ông Trương ba thì có được không?

tutran129
23-10-11, 22:14
cho em hoi,xe em co ban so va SK SM giong nhau,dang ky xe o tinh,gio em muon sang ten qua ten em duoc ko may bac,em o khac huyen nhung cung 1 tinh.mong cac bac chi cho em cach sang ten
.buckle.:vuvu:

long long
25-10-11, 12:00
nên alo mình
mình giải thích cho
0983 677 668

hungtroc05
27-10-11, 01:31
tôi gặp trường hợp sau: mua 2 xe 82 thanh lý mà mấy hugo lười ko ghi số khung chỉ có số máy nên mang đi ĐK lại thì các hugo GT bắt đưa xe đi kiểm định (lại mất thêm một đống tiền), 82 da đồng 4 số chẳng đáng là bao nên tôi đang chần chừ có lẽ xả thịt luôn cho rồi...xin ace chỉ giáo.

Thaibinhduong
27-10-11, 06:32
tôi gặp trường hợp sau: mua 2 xe 82 thanh lý mà mấy hugo lười ko ghi số khung chỉ có số máy nên mang đi ĐK lại thì các hugo GT bắt đưa xe đi kiểm định (lại mất thêm một đống tiền), 82 da đồng 4 số chẳng đáng là bao nên tôi đang chần chừ có lẽ xả thịt luôn cho rồi...xin ace chỉ giáo.

Bạn đăng ký quận, tỉnh, tp khu vực nào. Trong hồ sơ thanh lý giám định số khung số máy như thế nào, trường hợp thanh lý từ kho vật chứng hay từ đâu, các biên bản ban đầu có thể chỉ ghi số máy, nhưng khi qua giám định, qua việc làm hồ sơ thanh lý phải kiểm tra số máy, số khung và gởi thông báo, xác minh toàn quốc mới giao cho bộ phận Tài Chánh làm hồ sơ thanh lý

Thaibinhduong
27-10-11, 06:46
em đang có ý định mua 1 em CD125T giấy thanh lý nhưng em chưa hiểu lắm về loại giấy này mong được các anh giúp đỡ

thứ nhất: cho em hỏi xe giấy thanh lý thì trên cavet xe của mình có thể hiện đúng số khung số máy của xe hay k? nếu không thì bị phạm luật đúng k? bởi vì em thấy thằng bạn nó có cái xe bảo là giấy thanh lý nhưng trên cavet số khung và số máy không trùng khớp với xe, vậy đó có đúng là giấy xe thanh lý của xe đó k?
thứ hai: theo luật giao thông đường bộ thì sẽ bị phạt tiền nếu không sang tên, đổi chủ phương tiện giao thông? trường hợp này nếu mua xe cũ mà giấy thanh lý thì khó sang tên đổi chủ được vậy thì cứ chịu bị phạt khi bị hugo kiểm tra hành chính ah?

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không có Giấy đăng ký xe theo quy định;
b) Sử dụng Giấy đăng ký xe đã bị tẩy xóa; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp;
-------------------------------------------------
4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Xe đăng ký tạm hoạt động quá phạm vi, thời hạn cho phép;
b) Điều khiển xe tự sản xuất, lắp ráp.

Điều 34. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;

b) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với giấy đăng ký xe;

c) Gian dối để được cấp lại biển số, đăng ký xe;

d) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông.

Trường hợp 1 gặp Hugo là mất xe.
Trường hợp 2: Nói mượn xe của bạn đi, đem theo giấy tờ hợp lệ trùng số máy, số khung, và không phải là Càvet giã.
Xem và tự hiểu lại từ thanh lý. Thanh lý từ cơ quan, từ kho, sang tên, chuyễn vùng được khác với từ lóng " thanh lý" nhiều nghĩa.
Có nhiều trường hợp lắm.